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SULUHU MGAWANYO WA MAPATO WA HUDUMA 
ZA USAFIRI WA ANGA NCHINI YAPATIKANA

ukumbi wa mikutano wa TAA uliopo 
katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere, tarehe 23 Mei 2025.

Mkataba huo unafuatia kuundwa 
kwa mfumo wa kielektroniki (Ankara 
Jumuishi) utakaosaidia kuimarisha 
uwazi, ufanisi na tija katika mgawanyo 
wa mapato yatakayokuwa yamekusanywa 
kwa kuingizwa moja kwa moja kwenye 
taasisi husika kulingana na asilimia 
zilizokubalika. Mfumo unatarajiwa kuanza 
kutumika kuanzia tarehe 1 Julai 2025.

KITAIFA

Dar es Salaam

Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege (TAA), 

Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 
(TCAA) pamoja na Kampuni ya Ndege 
Tanzania (ATCL) wafanikisha upatikanaji 
wa suluhu ya mgawanyo wa mapato 
yatokanayo na huduma za usafiri wa anga 
nchini.

Suluhu hiyo ilipatikana kupitia kusainiwa 
kwa mkataba wa makubaliano ya pamoja 
baina ya wakuu wa taasisi hizo katika
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Wakizungumza katika zoezi 
la utiaji saini, Mkurugenzi 
Mkuu wa TAA, Bw. Abdul 
Mombokaleo alieleza kuwa 
mfumo huo wa kielektroniki 
utarahisisha mgawanyo wa 
mapato na kuwezesha kila taasisi 
kupata mgao wake kwa wakati 
ili kusukuma gurudumu la 
maendeleo ya nchi yetu. Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa TMA 
na Makamu Mwenyekiti wa 
Jopo la Kimataifa la Sayansi ya 
Mabadiliko ya Hali ya Hewa na 
Tabianchi (IPCC), Dkt. Ladislaus 
Chang’a aliwashukuru viongozi 
wenzake kwa kufanikisha 
kukamilika kwa mfumo huo 
na kusisitiza kuwa mfumo huo 
utachangia sana kuongeza tija 
na ufanisi katika utendaji kwa 
kupunguza muda na nguvu

kubwa iliyokuwa inatumika kufuatilia mapato 
yatokanayo na huduma zitolewazo na kila taasisi.

Aidha, Mkurugenzi Mtendaji wa ATCL, Mhandisi 
Peter Ulanga alipongeza muitikio kutoka pande 
zote wa kutekeleza maelekezo ya Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kufanya mifumo ya taasisi za 
serikali kusomana, naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa TCAA, Bw. Daniel Malanga alipongeza hatua 
iliyofikiwa sababu itaboresha utoaji huduma ndani 
ya viwanja vya ndege nchini.
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KIMATAIFA

Viongozi waandamizi na wataalamu 
wa Idara ya Hali ya Hewa 
Zimbabwe (Meteorological 

Services Department (MSD)) walianza 
ziara ya mafunzo ya siku tano nchini 
Tanzania kuanzia tarehe 19 hadi 23 Mei 
2025 ili kujifunza na kujenga uwezo na 
umahiri katika masuala mbalimbali ya hali 
ya hewa katika ofisi za Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) zilizopo Ubungo 
Plaza, Dar Es Salaam, nchini Tanzania.

Akiwasilisha salamu za ukaribisho, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa TMA, na Makamu

Mwenyekiti wa IPCC, Dkt. Ladislaus 
Chang’a aliushukuru uongozi wa MSD 
Zimbabwe kwa kuichagua TMA nchini 
Tanzania kati ya nchi zote Afrika ili kuja 
kufanya ziara ya mafunzo kwa lengo la 
kuboresha utendaji kazi katika taasisi yao.

Dar es Salaam

VIONGOZI NA WATAALAMU WA HALI YA HEWA WA 
ZIMBABWE WAANZA ZIARA YA MAFUNZO YA SIKU TANO 

NCHINI TANZANIA
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Aidha, kwa upande wa Mkurugenzi wa MSD - 
Zimbabwe, Bi. Rebecca Manzou, akiwasilisha 
salamu kutoka Zimbabwe, aliishukuru TMA 
kwa ukaribisho na mapokezi mazuri wakiwa 
na matumaini makubwa ya kujifunza namna 
TMA ilivyopiga hatua katika sekta ya hali 
ya hewa ikiwemo kuimarisha uchakataji 
na utunzaji wa takwimu za hali ya hewa 
na matumizi ya teknolojia za kisasa katika 
huduma za hali ya hewa.

‘Ni fursa nzuri ya kubadilishana uzoefu na 
kuimarishana katika jukumu letu la msingi 
la kutoa huduma za hali ya hewa kwa ajili 
ya kulinda maisha ya watu na mali zao. Kwa 
upande wetu TMA tupo tayari kutoa uzoefu 
wetu wa kiutendaji na kuwajengea uwezo 
wataalamu wa hali ya hewa wa Zimbabwe 
ikiwemo katika Mifumo ya Udhibiti wa 
Ubora, Mifumo ya Utabiri wa Hali ya Hewa, 
Uchakataji na utunzaji wa tarifa za hali ya 
hewa, Uangazi wa Hali ya Hewa, na utoaji 
wa Huduma za Hali ya Hewa kwa sekta 
mbalimbali’. Alisisitiza Dkt. Chang’a
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FAHAMU ZAIDI

MAENEO                                                    MAELEZO

HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MEI, 2025

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 18 °C 
hadi 25 °C katika maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani na kati 
ya nyuzi joto 14 °C na 22 °C katika maeneo ya nchi kavu. Kwa ujumla, 
hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vya 
mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa pwani.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C 
hadi 18 °C katika maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko 
yanatarajiwa kuwa na viwango vya chini ya nyuzi joto 12 °C. Kwa 
ujumla hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi 
vichache vya mvua vinatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 °C 
hadi 20 °C katika maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko 
ya mikoa ya Kagera na Geita yanatarajiwa kuwa na kiwango cha 
chini ya nyuzi joto 14 °C. Kwa upande mwingine, vipindi vya mvua 
vinatarajiwa katika maeneo machache.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 
°C hadi 18 °C katika maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa 
kuendelea katika maeneo mengi.
Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 8 °C 
hadi 16 °C katika maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko 
(ikijumuisha mkoa wa Njombe) yanatarajiwa kuwa na kiwango cha 
chini ya nyuzi joto 8 °C. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa katika 
maeneo mengi na vipindi vichache vya mvua hususan katika maeneo 
yenye miinuko.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 °C 
hadi 20 °C katika maeneo mengi. Kwa upande mwingine, hali ya 
ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 hadi 
18 katika maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na 
kiwango chini ya nyuzi joto 10 katika kipindi cha mwezi Juni, 2025. 
Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 
°C hadi 24 °C katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vya mvua 
vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo machache ya mwambao wa 
pwani.

Pwani ya Kaskazini (Mikoa ya 
Tanga, Pwani, Dar es Salaam, 
Morogoro pamoja na visiwa vya 
Mafia, Unguja na Pemba):

Nyanda za juu Kaskazini 
Mashariki (Mikoa ya 
Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa 
ya Kagera, Geita, Shinyanga, 
Mwanza, Mara na Simiyu):

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma 
na Singida):

Nyanda za juu Kusini Magharibi 
(Mikoa ya Rukwa, Songwe, 
Mbeya, Njombe, Iringa na kusini 
mwa mkoa wa Morogoro):

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya 
Kigoma, Katavi na Tabora):

Kanda ya Kusini (Mkoa wa 
Ruvuma):

Pwani ya Kusini (Mikoa ya 
Mtwara na Lindi):

Kipindi cha mwezi Juni 2025, maeneo mengi ya nchi yanatarajiwa kuwa na hali ya baridi ya wastani hadi joto 
kiasi hadi. Hata hivyo, hali ya baridi ya wastani hadi baridi kali inatarajiwa katika maeneo ya mikoa ya Kigoma, 
Tabora, Katavi, Rukwa, Singida pamoja na maeneo ya magharibi mwa mkoa wa Dodoma. Aidha, vipindi vya 
mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya ukanda wa pwani, Ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya 
nyanda za juu kaskazini mashariki na nyanda za juu kusini magharibi. Kwa upande mwingine, vipindi vya 
upepo mkali vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo, hususan ya ukanda wa pwani na maziwa makuu.
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MATUKIO KATIKA PICHA

Wataalamu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) kwa kushirikiana na Benki ya 
CRDB kupitia mradi wa Tanzania Agriculture Climate Adaptation Technology Deployment 

Project (TACATDP) wakiwajengea uwezo Maafisa Ugani wa namna bora ya kutafsiri na 
kutumia taarifa za hali ya hewa hususani katika shughuli za kilimo mkoani Mbeya.

Baadhi ya wafanyakazi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) wakiwa katika kikao 
cha Baraza la Wafanyakazi wa TMA kilichofanyika katika ukumbi wa mikutano wa NSSF, 

Morogoro.
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@tmaservices

www.meteo.go.tz

@tma_servces

@tanzaniameteorological

www.meteotz1950.blogspot.com

tanzaniametagency

TMAonline_TV

Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za 
Kompyuta na Elimu Angavu,
1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27,
41218 DODOMA.
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Waandishi
Godfrey Kazinja

Msanifu Kurasa
Kennedy Mgeta

Shukrani
Kituo Kikuu cha Utabiri

Ofisi ya Ushirikiano wa Hali ya 
Hewa Kimataifa
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